กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

วิธีทำเมี่ยงปลาทู อาหารคนเจียงราย

เครื่องเมี่ยง
1.ปลาทูทอด มากน้อยตามชอบn19
2.เส้นขนมจีน หรือ เส้น หมี่ เส้น ก๋วยเตี๋ยวลวก
3.ผักกาดหอม
4.ผักกาดขาว
5.ผักสลัด
6.ใบโหระพา

เครื่องตำน้ำจิ้ม
1.พริกขี้หนู
2.กระเทียมดอง ถ้าไม่มีกระเทียมธรรมดา ก็ได้ค่ะ
3.เกลือ
4.น้ำตาลทราย
5.มะนาว หรือ น้ำมะขาม
6.น้ำปลา
7.ขนมถั่วตัด ถั่วลิสงคั่ว
8.ไข่ต้ม เเกะเอาเเต่ไข่เเดงจ้า

มาตำน้ำจิ้มกันค่ะ
1.ตำพริกขี้หนู รากผักชี กับกระเทียมเเลัว ไส่ถั่วตัดหรือถั่วลิสงลงไป
ตำละเอียดเเล้วตำไข่ไก่ต้มเเกะเอาเเต่ไข่เเดงค่ะ แล้วใส่น้ำอุ่นนิดหน่อย
ปรุงรสด้วย มะนาว น้ำตาล ผักชี ปรุงรสตามชอบค่ะ

เห็นแล้ว น้ำลายไหลเยย

เห็นแล้วหิวข้าว ไปตลาดซื้อมาทำกินเองดีกว่า
>*<(((())))>*<     
     d  .  .   b               
     ("" ^ "")     ---LoveLy---

กลับไปยังรายบอร์ด